

**COMMERCIAL BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED  
(IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA  
MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014)**

**WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNE 2018**

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

	Tarehe 30-Jun-18	Tarehe 31-Mar-18
<b>A. MALI</b>		
1. Fedha Taslimu	16,326	23,134
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	25,305	22,169
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali	114,922	125,767
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	2,856	4,283
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	-	-
6. Miamala Baina ya Matawi	-	-
7. Bili Zilizofikiwa	41	162
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika	-	-
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	19,995	12,471
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine	-	-
11. Mikopo Halisi Iliyopo	203,661	205,411
12. Mali Nyingine	26,830	26,455
13. Uwekezaji wa Hisa	20	20
14. Akaunti za udhamini	-	-
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	6,023	6,462
<b>16. JUMLA YA MALI</b>	<b>415,980</b>	<b>426,334</b>
<b>B. DHIMA</b>		
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	88,154	85,151
18. Amana za Wateja	222,887	235,242
19. Dhama ya Malipo kwa Fedha Taslimu	330	1,269
20. Amana Maalumu	-	-
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	-	-
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	357	357
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	4,101	5,206
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	-	-
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi	-	-
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baada	13,418	14,495
27. Dhima Nyingine	14,108	12,809
28. Madeni	-	-
<b>29. JUMLA YA DHIMA</b>	<b>343,356</b>	<b>354,530</b>
<b>30. MALI / (DHIMA) HALISI</b>	<b>72,624</b>	<b>71,804</b>
<b>C. FEDHA ZA WANAHISA</b>		
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa	101,985	101,985
32. Akiba ya Mtaji	3,421	3,421
33. Mapato Yaliyobakizwa	(28,507)	(28,508)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	(8,384)	(8,449)
35. Akaunti Nyingine za Mtaji	4,109	3,356
36. Stahiki ya Wenyehasa Chache	-	-
<b>37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA</b>	<b>72,624</b>	<b>71,804</b>
38. Dhima Zisizo Dhahiri	31,828	42,988
39. Mikopo Chechefu	47,034	47,477
40. Tenge kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	43,635	40,645
41. Mali Nyingine Chechefu	-	-
<b>D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA</b>		
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali	17.5%	16.8%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	20.2%	20.3%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	79.4%	73.0%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	49.0%	48.2%
(v) Uwiano wa Mali Zinzozalisha na Jumla ya Mali	81.4%	80.6%
(vi) Ongezeko la Amana	(2.9%)	(6.2%)
(vii) Ongezeko la Mali	(2.4%)	(4.8%)

**TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 30 JUNE 2018**

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

	Robo Ya Mwaka wa sasa 30 Jun 18	Robo Ya Mwaka Linganishi 31 Mar 18	Limbikizo la Mwaka wa sasa 30 Jun 18	Limbikizo la Mwaka Linganishi 30 Jun 17
1. Mapato ya Riba	10,976	10,701	21,677	22,696
2. Gharama za Riba	(3,696)	(4,809)	(8,505)	(11,722)
<b>3. Mapato Halisi ya Riba</b>	<b>7,280</b>	<b>5,892</b>	<b>13,172</b>	<b>10,974</b>
4. Madeni Viza Yaliyofutwa	(1,589)	(12,609)	(14,198)	-
<b>5. Punguzo/Ongezeko la tenge katika Mikopo</b>	<b>(1,402)</b>	<b>(571)</b>	<b>(1,973)</b>	<b>(3,537)</b>
<b>6. Mapato Yasiyo ya Riba</b>	<b>3,445</b>	<b>3,133</b>	<b>6,578</b>	<b>9,277</b>
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	470	452	922	1,623
6.2 Ada na Kamisheni	2,625	2,209	4,834	7,590
6.3 Gawio	-	-	-	-
6.4 Mapato Mengine	350	472	822	65
<b>7 Gharama Zisizo za Riba:</b>	<b>(7,640)</b>	<b>(7,915)</b>	<b>(15,555)</b>	<b>(15,937)</b>
7.1 Mishahara na Mafao	(3,438)	(3,342)	(6,780)	(6,249)
7.2 Ada na Kamisheni	(150)	(249)	(399)	(1,143)
7.3 Gharama Nyingine	(4,053)	(4,324)	(8,377)	(8,545)
8. Faida/(Hasara) ya Uendeshaji	94	(12,070)	(11,977)	778
9. Tenge la Kodi ya Mapato	(28)	3,621	3,593	(233)
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	66	(8,449)	(8,384)	545
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)	753	1,007	1,760	-
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka	<b>819</b>	<b>(7,442)</b>	<b>(6,624)</b>	<b>545</b>
<b>13. Idadi ya Waajiriwa</b>	<b>160</b>	<b>182</b>	<b>160</b>	<b>181</b>
<b>14. Mapato kwa Hisa</b>	<b>5</b>	<b>(592)</b>	<b>(588)</b>	<b>76</b>
<b>15. Number of branches</b>	<b>6</b>	<b>11</b>	<b>6</b>	<b>11</b>
<b>BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI</b>				
(i) Uwiano wa Faida Kaba ya Kodi na Wastani wa Mali	0.0%	-1.0%	-1.0%	1%
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa	0.1%	-5.6%	-5.8%	3%
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	71.2%	87.7%	78.8%	79%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinzozalisha	8.2%	6.8%	7.3%	8.1%

**TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO ULIOISHIA 30 JUNE 2018**

(KIASI KWA SHILINGI MILIONI)

	Robo ya sasa Tarehe 30 Jun 18	Robo iliyopita Tarehe 31 Mar 18	Limbikizo la Mwaka wa sasa 30 Jun 18	Limbikizo la Mwaka Linganishi 30 Jun 17
<b>I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji</b>				
Mapato/(Hasara) Halisi	66	(8,449)	(8,384)	545
<b>Marekebicho kwa Ajili ya:</b>				
- Hasara Katika Mali	(3,239)	(29,064)	(32,303)	(3,281)
- Badiliko Halisi Katika Mikopo	5,444	25,411	30,856	(7,029)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	1,186	4,001	5,187	5,276
- Mabadiliko Halisi Katika Amana	(10,291)	(21,257)	(31,548)	(20,857)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizofikiwa	-	-	-	-
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	(883)	4,727	3,845	13,761
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	(254)	(3,896)	(4,150)	(4,650)
- Kodi Iliyolipwa	-	1,736	1,736	(98)
- Mengineyo (bainisha)	-	-	-	-
<b>Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji</b>	<b>(7,971)</b>	<b>(26,790)</b>	<b>(34,761)</b>	<b>(16,334)</b>
<b>II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:</b>				
Gawio Lililopokewa	-	-	-	-
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(17)	(424)	(442)	323
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	-	-	-	38
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	11,598	(9,064)	2,535	18,986
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-	-	-
Mengineyo	-	-	-	-
<b>Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji</b>	<b>11,581</b>	<b>(9,488)</b>	<b>2,093</b>	<b>19,348</b>
<b>III. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:</b>				
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	-	-	-	8,830
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu	-	-	-	-
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	-	-	-	-
Mengineyo	-	11,612	11,612	-
<b>Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha</b>	<b>-</b>	<b>11,612</b>	<b>11,612</b>	<b>8,830</b>
<b>IV. Fedha Taslimu na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu:</b>				
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali	3,610	(24,666)	(21,056)	18,894
Zinzozalisha na Fedha Taslimu	43,630	68,296	68,296	94,972
Fedha na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu	43,630	68,297	68,297	94,972
Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka	-	-	-	-
Fedha na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu	-	-	-	-
<b>Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka</b>	<b>47,241</b>	<b>43,630</b>	<b>47,241</b>	<b>113,867</b>

**TAARIFA:** Bank ilitozwa faini ya shillingi 1.172m kutokana na upungufu wa fedha kutoka kwa karani wa fedha.

**MATAWI NCHINI**

- TAWI LA SAMORA - BARABARA YA SAMORA/MOROGORO, DAR ES SALAAM
- TAWI LA NYERERE - BARABARA YA NYERERE, DAR ES SALAAM
- TAWI LA OHIO - BARABARA YA OHIO, DAR ES SALAAM
- TAWI LA MWANZA - BARABARA YA KENYATTA, MWANZA
- TAWI LA ARUSHA - JENGO LA TFA, ARUSHA
- TAWI LA KIJITONYAMA, DAR ES SALAAM

**BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO INAYOISHIA 30 JUNE 2018**

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

N N Kitomari  
19 July 2018

I O Awuondo  
19 July 2018

**TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNE 2018**

	Mtaji wa Hisa	Malipo juu ya bei ya hisa	Mapao Yaliyob- akizwa	Ziada ya Kisheria	Tengo la Ziada ya Jumla	Meng- ineyo	Jumla
<b>Mwaka wa sasa - 31 March 2018</b>							
<b>Salio la mwanzo wa mwaka</b>	<b>101,985</b>	<b>3,420</b>	<b>(40,120)</b>	<b>9,487</b>	<b>1,276</b>	<b>2,248</b>	<b>78,296</b>
Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	(8,384)	-	-	-	(8,384)
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	1,760	-	1,760
Miamala na wanahisa	-	-	-	-	-	-	-
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	-	-	-	-	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	-	(12,019)	-	-	(12,019)
Mengineyo - Capital Injection	-	-	11,613	1,358	-	-	12,972
<b>Salio la mwisho wa mwaka</b>	<b>101,985</b>	<b>3,420</b>	<b>(36,890)</b>	<b>(1,174)</b>	<b>1,276</b>	<b>4,008</b>	<b>72,624</b>
<b>Mwaka Uliopita - 31 December 2017</b>							
<b>Salio la mwanzo wa mwaka</b>	<b>76,430</b>	<b>3,420</b>	<b>(36,004)</b>	<b>12,358</b>	<b>1,514</b>	<b>(1,500)</b>	<b>56,218</b>
Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	(7,225)	-	-	-	(7,225)
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	-	-	-
Miamala na wanahisa	-	-	-	-	-	-	-
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	3,110	(2,872)	(238)	-	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	-	-	-	3,749	3,749
Mengineyo	25,555	-	-	-	-	-	25,555
<b>Salio la mwisho wa mwaka</b>	<b>101,985</b>	<b>3,420</b>	<b>(40,120)</b>	<b>9,487</b>	<b>1,276</b>	<b>2,248</b>	<b>78,296</b>

**BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO INAYOISHIA 30 JUNE 2018**

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelewe kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

Gift Shoko  
Ofisa Mtendaji Mkuu  
19 July 2018

Humud Suleiman  
Kaimu Mkuu wa Fedha  
19 July 2018

Christopher Chuwa  
Mkaguzi Mkuu wa Ndani  
19 July 2018