

COMMERCIAL BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED
(IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA
MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014)

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DECEMBER 2018

(Kiasi kwa shilingi milioni - fedha za Kitanzania)

	Tarehe 31-Dec-18	Tarehe 31-Dec-17
A. MALI		
1. Fedha Taslimu	12,967	17,070
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	32,321	29,214
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali	75,006	106,190
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	19,834	13,581
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	-	-
6. Miamala Baina ya Matawi	-	-
7. Bili Zilizofikiwa	-	127
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika	-	-
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	16,894	30,860
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine	-	-
11. Mikopo Halisi Iliyopo	171,489	210,946
12. Mali Nyingine	32,327	22,594
13. Uwekezaji wa Hisa	20	20
14. Akaunti za udhamini	-	-
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	4,955	6,504
16. JUMLA YA MALI	365,813	437,106
B. DHIMA		
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	109,496	67,825
18. Amana za Wateja	180,855	273,757
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu	569	1,338
20. Amana Maalumu	-	-
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	-	-
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	502	358
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitatanzolipwa	-	1,736
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	-	-
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi	-	-
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitatanzolipwa Baadae	-	-
27. Dhima Nyingine	6,548	13,797
28. Madeni	-	-
29. JUMLA YA DHIMA	297,970	358,811
30. MALI / (DHIMA) HALISI	67,843	78,295
C. FEDHA ZA WANAHISA		
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa	112,297	101,984
32. Akiba ya Mtaji	3,420	3,420
33. Mapato Yaliyobakizwa	(38,046)	(32,894)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	(13,723)	(7,225)
35. Akaunti Nyingine za Mtaji	3,895	13,010
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache	-	-
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA	67,843	78,295
38. Dhima Zisizo Dhahiri	40,917	49,872
39. Mikopo Chechefu	48,979	82,826
40. Tenge kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	40,136	57,885
41. Mali Nyingine Chechefu	-	-
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA		
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali	18.5%	17.9%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	23.1%	30.6%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	72.7%	78.2%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	46.9%	48.3%
(v) Uwiano wa Mali Zinzozalisha na Jumla ya Mali	72.0%	79.6%
(vi) Ongezeko la Amana	(34.1%)	(4.9%)
(vii) Ongezeko la Mali	(16.3%)	3.7%

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOSHIA 31 DECEMBER 2018

	Mtaji wa Hisa	Malipo juu ya bei ya hisa	Mapato Yaliyob- akizwa	Ziada ya Kisheria	Tengo ya la Ziada	Meng- ineyo	Jumla
Robo ya sasa - 31 December 2018							
Salio la mwanzo wa mwaka	101,984	3,420	(40,119)	9,486	1,276	2,248	78,295
Mabadiliko yaliyotokana na kuanza kutumia IFRS 9	-	-	(7,591)	-	-	-	(7,591)
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	(13,723)	-	-	-	(13,723)
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	549	549	-
Miamala na wanahisa - ongezeko la mtaji	10,313	-	-	-	-	-	10,313
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	9,486	(9,486)	-	-	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	178	-	(178)	-	-
Mengineyo	-	-	-	-	-	-	-
Salio la mwisho wa mwaka	112,297	3,420	(51,769)	9,486	1,098	2,797	67,843
Mwaka Uliopita - 31 December 2017							
Salio la mwanzo wa mwaka	-	-	-	-	-	-	-
Mwaka Uliopita - 31 December 2017	-	-	-	-	-	-	-
Salio la mwanzo wa mwaka	76,429	3,420	(36,004)	12,358	1,514	(1,501)	56,216
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	(7,225)	-	-	-	(7,225)
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	3,749	3,749	-
Miamala na wanahisa - ongezeko la mtaji	25,555	-	-	-	-	-	25,555
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	3,110	(2,872)	(238)	-	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	-	-	-	-	-
Mengineyo	-	-	-	-	-	-	-
Salio la mwisho wa mwaka	101,984	3,420	(40,119)	9,486	1,276	2,248	78,295

Taarifa:

- Benki ilitozwa faini ya Shilingi Milioni 1.1 kutokana na tofauti ya fedha zilipohesabiwa na Benki kuu baada ya fedha hizo kupelekwa Benki kuu na CBA kwa mwaka wa fedha wa 2018.
- Benki ilifungwa kuza na kununua fedha za kigeni katika mfumo wa Soko la Fedha za Kigeni kwa Mabenki ya Tanzania (Interbank Foreign Exchange Market (IFEM)) kwa muda wa wiki nne (28 Novemba 2018 mpaka tarehe 28 Desemba 2018)

BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DECEMBER 2018

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita isipokua kwa mabadiliko yaliyotokana na IFRS 9.

Gift Shoko
Ofisa Mtendaji Mkuu
27 Machi 2019

Genes Kunda
Mkuu wa Fedha
27 Machi 2019

Christopher Chuwa
Mkaguzi Mkuu wa Ndani
27 Machi 2019

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DECEMBER 2018

(Kiasi kwa shilingi milioni - fedha za Kitanzania)

	Mwaka wa sasa 31-Dec-18	Mwaka Linganishi 31-Dec-17
1. Mapato ya Riba	46,823	49,036
2. Gharama za Riba	(15,386)	(21,604)
3. Mapato Halisi ya Riba	31,437	27,432
4. Madeni Viza Yaliyofutwa	(25,589)	-
5. Punguzo/Ongezeko la tango katika Mikopo	(9,790)	(20,314)
6. Mapato Yasiyo ya Riba	9,094	15,099
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	1,857	2,659
6.2 Ada na Kamisheni	7,446	11,802
6.3 Gawio	-	-
6.4 Mapato Mengine	(209)	638
7 Gharama Zisizo za Riba:	(23,340)	(32,229)
7.1 Mishahara na Mafao	(13,618)	(12,329)
7.2 Ada na Kamisheni	-	-
7.3 Gharama Nyingine	(9,722)	(19,900)
8. Faida / (Hasara) ya Uendeshaji	(18,188)	(10,012)
9. Tenge la Kodi ya Mapato	4,465	2,787
10. Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	(13,723)	(7,225)
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)	549	3,749
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka	(13,174)	(3,476)
13. Idadi ya Waajiriwa	158	180
14. Mapato kwa Hisa	(962)	(507)
15. Number of branches	6	11
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI		
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	(3.4%)	(1.7%)
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa	(18.8%)	(10.7%)
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	22.4%	35.5%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinzozalisha	10.3%	8.2%

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA ULIOISHIA 31 DECEMBER 2018

(Kiasi kwa shilingi milioni - fedha za Kitanzania)

	Mwaka wa sasa 31-Dec-18	Mwaka Linganishi 31-Dec-17
I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji		
Mapato/(Hasara) Halisi	(18,188)	(10,012)
Marekebicho kwa Ajili ya:		
- Hasara Katika Mali	40,114	22,531
- Badiliko Halisi Katika Mikopo	(8,796)	(21,716)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	8,863	3,548
- Mabadiliko Halisi Katika Amana	(51,999)	(12,492)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizofikiwa	-	-
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	(7,104)	4,071
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	(2,123)	69
- Kodi Iliyolipwa	(1,736)	(756)
- Mengineyo (bainisha)	-	-
Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji	(40,969)	(14,757)
II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:		
Gawio Lililopokewa	-	-
Ununuzi wa Mali za Kudumu	(1,242)	(1,307)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	85	42
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	(10,305)	(23,429)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	42,274	574
Mengineyo	-	-
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji	30,812	(24,120)
III. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:		
Ulupaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	10,313	25,555
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu	-	-
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	-	-
Mengineyo	-	-
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha	10,313	25,555
IV. Fedha Taslimu na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu:		
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu	156	(13,322)
Fedha na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu	68,297	81,619
Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka	-	-
Fedha na Mali Zinzozalisha na Fedha Taslimu	-	-
Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka	68,453	68,297

MATAWI NCHINI

- TAWI LA SAMORA - BARABARA YA SAMORA/MOROGORO, DAR ES SALAAM
- TAWI LA NYERERE - BARABARA YA NYERERE, DAR ES SALAAM
- TAWI LA OHIO - BARABARA YA OHIO, DAR ES SALAAM
- TAWI LA MWANZA - BARABARA YA KENYATTA, MWANZA
- TAWI LA ARUSHA - JENGO LA TFA, ARUSHA
- TAWI LA KIJITONYAMA, DAR ES SALAAM

BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DECEMBER 2018

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa ueleva na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

N N Kitomari
27 Machi 2019

I O Awuondo
27 Machi 2019

