

**COMMERCIAL BANK OF AFRICA TANZANIA LIMITED  
(IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA  
MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014)**

**WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 MACHI 2019**

(Kiasi kwa shilingi milioni - fedha za Kitanzania)

	Tarehe 31-Mar-19	Tarehe 31-Dec-18
<b>A. MALI</b>		
1. Fedha Taslimu	21,444	12,967
2. Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania	20,032	32,321
3. Uwekezaji Katika Amana za Serikali	76,653	75,006
4. Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha	4,962	19,834
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa	-	-
6. Miamala Baina ya Matawi	-	-
7. Bili Zilizofikiwa	161	-
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika	-	-
9. Mikopo Iliyotolewa kwa Benki Nyingine	6,705	16,894
10. Uwekezaji Katika Amana Nyingine	-	-
11. Mikopo Halisi Iliyopo	166,068	171,489
12. Mali Nyingine	33,880	32,327
13. Uwekezaji wa Hisa	20	20
14. Akaunti za udhamini	-	-
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa	4,106	4,955
<b>16. JUMLA YA MALI</b>	<b>334,031</b>	<b>365,813</b>
<b>B. DHIMA</b>		
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha	60,138	109,496
18. Amana za Wateja	186,824	180,855
19. Dhama ya Malipo kwa Fedha Taslimu	-	569
20. Amana Maalumu	-	-
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha	-	-
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa	348	502
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa	1,669	-
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja	-	-
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi	-	-
26. Mapato yaliyolingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baada	-	-
27. Dhima Nyingine	15,886	6,548
28. Madeni	-	-
<b>29. JUMLA YA DHIMA</b>	<b>264,865</b>	<b>297,970</b>
<b>30. MALI / (DHIMA) HALISI</b>	<b>69,166</b>	<b>67,843</b>
<b>C. FEDHA ZA WANAHISA</b>		
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa	112,297	112,297
32. Akiba ya Mtaji	3,420	3,420
33. Mapato Yaliyobakizwa	(51,821)	(38,046)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika	2,332	(13,723)
35. Akaunti Nyingine za Mtaji	2,937	3,895
36. Stahiki ya Wenyehasa Chache	-	-
<b>37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA</b>	<b>69,166</b>	<b>67,843</b>
38. Dhima Zisizo Dhahiri	41,894	40,917
39. Mikopo Chechefu	40,098	48,979
40. Tenge kwa Ajili ya Mikopo Chechefu	29,508	40,136
41. Mali Nyingine Chechefu	-	-
<b>D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA</b>		
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali	20.7%	18.5%
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi	20.5%	23.1%
(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana	79.2%	72.7%
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi	49.7%	46.9%
(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali	74.7%	72.0%
(vi) Ongezeko la Amana	(14.9%)	(34.1%)
(vii) Ongezeko la Mali	(8.7%)	(16.3%)

**TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 MARCH 2019**

	Mtaji wa Hisa	Malipo juu ya bei ya hisa	Mapato Yaliyob- akizwa	Ziada ya Kisheria	Tengo la Ziada ya Jumla	Meng- ineyo	Jumla
<b>Mwaka wa sasa - 31 March 2019</b>							
<b>Salio la mwanzo wa mwaka</b>	112,297	3,420	(51,769)	-	1,098	2,797	67,843
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	2,332	-	-	-	2,332
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	(1,010)	(1,010)	(1,010)
Miamala na wanahisa	-	-	-	-	-	-	-
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	-	-	-	-	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	(52)	-	52	-	-
Mengineyo - Capital Injection	-	-	-	-	-	-	-
<b>Salio la mwisho wa mwaka</b>	<b>112,297</b>	<b>3,420</b>	<b>(49,489)</b>	-	<b>1,150</b>	<b>1,787</b>	<b>69,166</b>
<b>Mwaka Uliopita - 31 December 2018</b>							
<b>Salio la mwanzo wa mwaka</b>	101,984	3,420	(40,119)	9,486	1,276	2,248	78,295
Salio la mwanzo wa mwaka	-	-	(7,591)	-	-	-	(7,591)
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	-	-	(13,723)	-	-	-	(13,723)
Mapato mengine yaliyojumuishwa	-	-	-	-	549	549	549
Miamala na wanahisa - ongezeko la mtaji	10,313	-	-	-	-	-	10,313
Gawio lililolipwa	-	-	-	-	-	-	-
Ziada ya Kisheria	-	-	9,486	(9,486)	-	-	-
Tengo la Ziada ya Jumla	-	-	178	-	(178)	-	-
Mengineyo	-	-	-	-	-	-	-
<b>Salio la mwisho wa mwaka</b>	<b>112,297</b>	<b>3,420</b>	<b>(51,769)</b>	-	<b>1,098</b>	<b>2,797</b>	<b>67,843</b>

**BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO INAYOISHIA 31 MARCH 2019**

Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zililize zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, mabadiliko yaelezwewa kwa mujibu wa IAS 34 na IAS 8).

**TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO INAYOISHIA 31 MARCH 2019**

(Kiasi kwa shilingi milioni - fedha za Kitanzania)

	Robo Ya Mwaka wa sasa 31-Mar-19	Robo Ya Mwaka Linganishi 31-Mar-18	Limbikizo la Mwaka wa sasa 31-Mar-19	Limbikizo la Mwaka Linganishi 31-Mar-18
1. Mapato ya Riba	8,903	10,701	8,903	10,701
2. Gharama za Riba	(2,771)	(4,809)	(2,771)	(4,809)
<b>3. Mapato Halisi ya Riba</b>	<b>6,132</b>	<b>5,892</b>	<b>6,132</b>	<b>5,892</b>
<b>4. Madeni Viza Yaliyofutwa</b>	<b>(361)</b>	<b>(12,609)</b>	<b>(361)</b>	<b>(12,609)</b>
<b>5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo</b>	<b>1,736</b>	<b>(571)</b>	<b>1,736</b>	<b>(571)</b>
<b>6. Mapato Yasiyo ya Riba</b>	<b>3,643</b>	<b>3,133</b>	<b>3,643</b>	<b>3,133</b>
6.1 Faida/(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni	758	452	758	452
6.2 Ada na Kamisheni	1,986	2,209	1,986	2,209
6.3 Gawio	-	-	-	-
6.4 Mapato Mengine	898	472	898	472
<b>7 Gharama Zisizo za Riba:</b>	<b>(7,818)</b>	<b>(7,915)</b>	<b>(7,818)</b>	<b>(7,915)</b>
7.1 Mishahara na Mafao	(3,356)	(3,342)	(3,356)	(3,342)
7.2 Ada na Kamisheni	(381)	(249)	(381)	(249)
7.3 Gharama Nyingine	(4,081)	(4,324)	(4,081)	(4,324)
8. Faida/(Hasara) ya Uendeshaji	3,332	(12,070)	3,332	(12,070)
9. Tenge la Kodi ya Mapato	(1,000)	3,621	(1,000)	3,621
10. Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato	2,332	(8,449)	2,332	(8,449)
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)	(1,010)	1,007	(1,010)	1,007
12. Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka	<b>1,323</b>	<b>(7,442)</b>	<b>1,323</b>	<b>(7,442)</b>
<b>13. Idadi ya Waajiriwa</b>	<b>162</b>	<b>182</b>	<b>162</b>	<b>189</b>
<b>14. Mapato kwa Hisa</b>	<b>164</b>	<b>(592)</b>	<b>164</b>	<b>(592)</b>
<b>15. Number of branches</b>	<b>6</b>	<b>6</b>	<b>6</b>	<b>6</b>
<b>BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI</b>				
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali	0.7%	(1.0%)	0.7%	(1%)
(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa	3.4%	(5.6%)	3.4%	(6%)
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi	80%	88%	80.0%	88%
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha	7%	6.8%	7%	6.8%

**TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO ULIOISHIA 31 MARCH 2019**

(Kiasi kwa shilingi milioni - fedha za Kitanzania)

	Robo ya sasa Tarehe 31-Mar-19	Robo iliyopita Tarehe 31-Dec-18	Limbikizo la Mwaka wa sasa 31-Mar-19	Limbikizo la Mwaka wa sasa 31-Mar-18
<b>I. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji</b>				
<b>Mapato/(Hasara) Halisi</b>	<b>2,332</b>	<b>(8,449)</b>	<b>2,332</b>	<b>(8,449)</b>
<b>Marekebicho kwa Ajili ya:</b>				
- Hasara Katika Mali	(594)	13,621	(594)	13,621
- Badiliko Halisi Katika Mikopo	5,420	(1,085)	5,420	(1,085)
- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali	(978)	4,001	(978)	4,001
- Mabadiliko Halisi Katika Amana	(43,601)	(38,583)	(43,601)	(38,583)
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizofikiwa	-	-	-	-
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine	10,495	(988)	10,495	(988)
- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine	(1,713)	3,861	(1,713)	3,861
- Kodi Iliyolipwa	-	-	-	-
- Mengineyo (bainisha)	-	-	-	-
<b>Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji</b>	<b>(28,639)</b>	<b>(27,622)</b>	<b>(28,639)</b>	<b>(27,622)</b>
<b>II. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:</b>				
Gawio Lirilopokewa	-	-	-	-
Ununuzi wa Mali za Kudumu	-	(625)	-	(625)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu	434	-	434	-
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	(1,646)	(8,439)	(1,646)	(8,439)
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala	-	-	-	-
Mengineyo	-	-	-	-
<b>Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji</b>	<b>(1,212)</b>	<b>(9,064)</b>	<b>(1,212)</b>	<b>(9,064)</b>
<b>III. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:</b>				
Ulupaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu	-	-	-	-
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa	-	-	-	-
Gawio Lirilolipwa kwa Fedha Taslimu	-	-	-	-
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine	-	-	-	-
Mengineyo	-	-	-	-
<b>Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha</b>	<b>-</b>	<b>-</b>	<b>-</b>	<b>-</b>
<b>IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:</b>				
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali	(29,851)	(36,686)	(29,851)	(36,686)
Zinazofanana na Fedha Taslimu	68451	68297	68451	68297
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka				
<b>Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka</b>	<b>38,600</b>	<b>31,611</b>	<b>38,600</b>	<b>31,611</b>
<b>MATAWI NCHINI</b>				
1. TAWI LA SAMORA - BARABARA YA SAMORA/MOROGORO, DAR ES SALAAM				
2. TAWI LA NYERERE - BARABARA YA NYERERE, DAR ES SALAAM				
3. TAWI LA OHIO - BARABARA YA OHIO, DAR ES SALAAM				
4. TAWI LA MWANZA - BARABARA YA KENYATTA, MWANZA				
5. TAWI LA ARUSHA - JENGO LA TFA, ARUSHA				
6. TAWI LA KIJITONYAMA, DAR ES SALAAM				
<b>TAARIFA</b>				
Benki ilitozwa faini ya shilingi 123,000 kutokana na tofauti ya fedha zilipohesabiwa na Benki kuu baada ya fedha hizo kupelelewa Benki kuu na CBA katika robo ya kwanza ya mwaka 2019.				
<b>BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO INAYOISHIA 31 MARCH 2019</b>				
Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.				

N N Kitomari  
09 April 2019

I O Awuondo  
09 April 2019



Gift Shoko  
Ofisa Mtendaji Mkuu  
09 April 2019

Genes Kunda  
Mkuu wa Fedha  
09 April 2019

Christopher Chuwa  
Mkaguzi Mkuu wa Ndani  
09 April 2019